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Mwenyekiti wa Chama cha Wavuvi Tanzania (Tafu), Bakari Kadabi akipima

 uzito samaki aina ya Sangara katika mwalo wa Malehe Beach uliopo Bukoba
vijijini mkoani Kagera. Picha na Mpiga picha wetu

 bidhaa moja,” alisema Sebastian.
~ Kilio cha tozo pia kimesikika

_' | kutoka kwa Moshi Mahonda, mvuvi

katika Kisiwa cha Ghana, Wilaya
Ukerewe aliyesema tozo mpya

 kinazidisha hali ngumu miongoni

avuvi ambao hawajarejea
w'%‘zu’ri kiuchumi baada

dhara ya Operesheni Sangara
yofanyika mwaka 2018 ikihusi-

sha kukamata na kuteketeza zana

buya Wazir

ungumza  ma  Mwananchi

kwa njia ya simu mwishoni mwa
wiki, Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki alisema Serikali
inafanyia kazi changamoto zin-
azoikabili sekta ya uvuvi ikiwemo
malalamiko kuhusu tozo hiyo.

“Kabla ya kuanzishwa kwa tozo
hii, wadau wanaohusika walishiriki-
shwa. Tatizo tunalokumbana nalo ni
wavuvi kukosa chombo kimoja cha
uwakilishi. Lakini Serikali imepokea
na inafanyia kazi hoja zao,” alisema
Waziri Ndaki

Miongoni mwa maeneo yanayo-
fanyiwa kazi na Serikali kwa mujibu
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Baadhi ya wavuvi katika _
mwalo la Mswahili jijini
Mwanza wakiandaa vyombo
vyao tayari kwend kuvua
ndani ya Ziwa Victoria. Picha
na Saada Amir

f o]

wa Wazin Ndaki ni suala la idadi
va tozo na mtawanyiko wa idara,
taasisi na mamlaka zinazosimamia
sekta hiyo.

“Wizara ya Mifugo na Uvuvi ina
tozo mbili pekee kwenye sekta ya
uvuvi - tozo za leseni na ya royalty
(mrabaha); lakini ukienda ngazi ya
halmashauri utakuta karibia tozo 10.
Tunashirikiana na wizara zingine
ikiwemo Tamisemi kutatua changa-
moto ya wingi na viwango vya tozo,”
alisema Waziri Ndaki

Alisema kupitia mpango wa Blue
print, Serikali si tu inalenga kupun-
guza wingi na viwango vya tozo, bali
pia kuondoa urasimu mrefu kwenye
biashara na uwekezaji katika sekta
ya uvuvi kwa kuanzisha kituo kimoja
kitakachohudumia wafanyabiashara
na wadau wa sekta hiyo.

‘Lengo la Serikali ni kuona
watendajiwa sekta ya uvuvi wanapa-
tikana chini ya mwamvuli mmoja na
(one stop Center) nas hapo pawe na
watendaji na viongozi wenye uwezo
na mamlaka ya kufanya maamuzi
kuondoa urasimu wa njoo kesho,”
alisema Waziri huyo.

Kadadi alisema wameanza
mchakatowamajadiliano na Serikali
kuhusu tozo mpya huku baadhi ya
wavuvi na mawakala wa kukusanya
na kuuza samaki wakiwa wamesiti-
sha biashara kuepuka hasara.

Kutokana na namuzi huo, baadhi
ya wavuvi wameamua kuuza bidhaa
zao katika soko la rejereja ambao
nao huwauzia wafanyabiashara
wadogo wakiwemo wa kukausha
samaki kwa ajili ya masoko nje ya
mkoa na wilaya za pembezoni.

“Tozo mpya zitasababisha viwan-
da vya samaki kufungwa, wafan-
yakazi Kukosa ajira na hatimaye
Serikali kukosa hata mapato ye
sasa,” alisema Kadadi.
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idadi ya mifugo anayohitaji Kuanza kufanya kazi kwa vizu
kuchinja kwa mfawidhi huyo. machinjio ya Vingunguti kutali- mm

“Utaratibu ni rahisi na rafiki | wezesha JijilaDar es Salaam Dar
kwa watu wanaotaka kupata | kukusanya katiya Sh2 bilioni na luliz
huduma katika machinjio haya,” | shs bilioni kwa mwaka zitakazoli- | . Kutc
alisema Ndabise. wezesha kufanikisha gharama za Al

an i  Vilevile, kiongozi wawafanya- | uendeshaji pamoja na kutekeleza yan;
gy 0 biashara katika machinjio hayo, | miradi mingine ya maendeleo. fany
hatua za Joel Meshack alisema kuanza | Lichayamachinjio hayo iji hili hizo

. %@f a kazi kwa machinjio | pialimejenga stendi mpyana ni 1

) mpya tawawezesha kukuza | linakamilisha daraja la baharini, (ca

- zaidi soko la nyama kutokanana | miradi itakayotanua wigo wa way

' 111 kuongezeka kwa thamani. mapato ya halmashauri. 4y
“Hatukuwa Eunaweza kupata shul
,,.qyama,yenyeu orawajuukuuza nili

nchi lakini sasa machinjio klyé

E ;[a iyatatuongezea thamani na kondoo zaidi ya 3,000 kwa mar
yama na mazao yatokan- siku kiasi ambacho ni kikubwa va s
|ayo na wanyama wanaochinjwa mara mbili zaidi ya machinjioya  nim
‘hapa, alisema. zamani ambayo uwezo wake uli-  toka
‘Mradi huo umegharimuSh12.4  kuwa hadi ng'ombe 400. Vilevile, M
b]llom na utakuwa na uwezo wa utatoa ajira zipatazo 3,000 kwa  ya k
‘kuchinja ng’ombe 1,500, mbuzi vijana na wanawake. g:lra
Eose ai
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Tehama
kutawala Sen
ya Watu na
Makazi 2022

Na Yohana Shida, Geita

. Tanzania yajiandaa mkutano+

usalama wa chakula duniani

Na Mwandishi Wetu

ENSA ya Sita ya
Watu na Makazi
inayotarajiwa kufa-
nyika Oktoba mwakani,
inatarajiwa kuhusisha
zaidi matumizi ya vifaa
vya teknolojia ya habari
na mawasiliano (Tehama)
= zikiwemo simu janja, vi-
shikwambi na dadavuzi
mpakato kwa mawakala
'wa sensa ili kuongeza
usahihi wa takwimu.
Kamisaa wa Sensa
ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022 kwa upande
wa Tanzaniz Bara, Anna
Makinda, alisema hayo
‘Mbkoa Geita kukaguzi na
ya uleng:i Wa maeneo ya
sensa
Alisema wakati wa

AANDALIZI ya
Serikali ya Tan-
zania kushiriki

mkutano ujao wa Umoja
wa Mataifa wa Mifumo
ya Usalama wa Chakula
Duniani (UN 2021 Food
System (Summit) yapo
katika hatua nzuri.
Mpaka sasa mikutano
11 ya majadiliano 11 ya
wadau mbalimbali katika
sekta ya usalama wa chakula
yiamefanyika ili kuandaa
mubhtasari wenye maazimio
na ahadi za Tanzania
utakaowasilishwa katika
mkutano huo.
Hayo yalisemwa na
Mkurugenzi wa Kitengo cha
Usalama wa Chakula nchini,

Dk Honest Kessy ambaye pia
anasimamia mikutano hiyo
nchini.

Alisema katika siku za
karibuni katika midahalo
ya mwisho kuhusu
mkutano huo wa Umoja
wa Mataiofa utakaofanyika
Septemba, wadau walifikia
makubaliano kwamba ipo
haja ya kuboresha mifumo
inayohakikisha usalama wa
upatikanaji wa chakula.

Katika mazungumzo
hayo, ilibainika kwamba

kunatakiwa uwekezaji
mkubwa ili kuboresdha
mfumo wa upatikanaji wa
chakula kutokana na ukweli
kuwa, Tanzania ni ghala la
chakula kwa nchi za Afrika
Mashariki na Kati hasa
upande wa nafaka, lakini

huuza nafaka zake hizo
zikiwa ghafi.

Majadiliano na mikutano
hiyo iliyofanyika katika
mikoa kadhaa Tanzania Bara
na Zanzibar yalihusisha
sekta binafsi, sekta ya umma
na mashirika yasiyo ya
kiserikali yamelenga kuwa
na msimamo mmoja wa
uwasilishaji wa taarifa katika
mkutano huo utakaofanyika
Septemba mwaka huu.

Meneja wa AGRA
Tanzania, Vianey
Rweyendela, alisema
takwimu zilizopo zinaonesha
Tanzania inafanya
mabadiliko makubwa katika
kilimo.

«Huku nchi ikiwa
inajitosheleza kwa chakula
kwa miaka mingi sasa,

muda umefika kwa ziada
hiyo kutumika katika kuleta
mapinduziya viwanda

na biashaera ili kusaidia
wakulima wadogo,» alisema
Rweyendela.

Mbunge wa Viti
Maalumu Neema Lugangira,
akiwasilisha asasi zisizo
za kiserikali katika moja
ya mikutano, alitaka
kuongezwa kwa mchango
wa kilimo katika pato la
taifa.

Lugangira alisema
ipo haja kufanyika
kwa mabadiliko katika
sera, sheria na kanuni
ili kuimarisha usalama
wa mifumo ya chakula,
kuongeza bajeti ya serikali
katika kilimo na kuelimisha
wananchi.

Naibu Waziri wa
Maliasili na Utalii,
Mary Masanja
(kushoto) akimsikiliza
Mkuu wa Kanda
4 ya Nyanda za Juu
& Kusini wa Wakala wa
Huduma za Misitu
;| Tanzania, Cosmas
Ndakidemi (katikati)
kuhusu bustani
ya miche ya miti
alipokuwa akikagua
| shamba la miti

lililopo Manispaa ya
‘Sumbawanga, mkoani
Rukwa. Wengine ni

Chamuriho:
Wahandisi
changamikieni
miradi

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Ujen-

zi na Uchukuzi,

Dk Leonard
Chamuriho amewataka
wahandisi washauri
kuchangamkia fursa zina-
zotolewa katika miradi ya
kielelezo nchini ili kukuza
taaluma zao na uchumi
wa Taifa.

Kwa mujibu wa taarifa
ya Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini katika Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi,
Chamuriho alitoa agizo
hilo wakati akifungua
Mkutano wa 35 wa Mwaka
wa Wahandisi Washauri
ulioandaliwa na Umoja
wa Wahandisi Washauri

(ACET), mkoani Dar es
Salaam.

Alisema ni jukumu la
wahandisi kuhakikisha
miradi mikubwa ambayo ni
ya kielelezo inatendewa kwa
weledi na haki hasa kwa
kuzingatia thamani ya fedha,
ili kuleta tija kwa taifa na
kuwawezesha kupata fursa

zaidi katika miradi mingine
inayotekelezwa nchini.
Aliwata wahandisi hao
kuzingatia kuwa, sayansi
na teknolojia vinakua kwa
kasi, hivyo wahakikishe
wanajijengea uwezo ili
kuendana na kasi hiyo kwa
kuhudhuria kozi mbalimbali
ndani na nje ya nchi.
Chamuriho alisema
Serikali imeweka sera yenye
mambo kadhaa makuu ikiwa
ni pamoja na kujenga uwezo
wa upatikanaji wa masoko
na kupiga chapuo katika
wanye teknolojia ili kukuza
wakandarasi wazawa.
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!iuanatu wenye ulemavu, Jenista Mhagama (katikati) akiwa na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, i ya
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Raziwa kunufalka bei*..

: alise
Kuhusu beiya zaolakokoa, alise- walanguzi wote wanaowakan- g mb
m)a"‘senka]l imetoa bei elekezi ya  damiza wafugaji wa ngombe wa : KWe

maziwa na kuendelea kuwashawi- : ina
shi wawekezaji wengine wenye nia : Mer
ya kuwainua wafugaji. N

Alisema baraza kwa kushiriki- : Kafi
ana na viongozi wa halmashauri : alist
wataendelea na jitihada za kubore- : Kwe
sha mazingira ya upatikanaji na : Virt
uzalishaji wa maziwa bora ili ku- : Kwe

pata soko la uhakika. i kub

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal- : A

mashauri hiyo, Loema Peter, alise- : ilon

ma bidhaa ya maziwa imekuwana : na

mchango mkubwa katika kuongeza : mat

yngeza ngombe wengir _ mapato, na kwamba wataendelea : ili k
ili kisha b ilaya ya Run, pokigw kuboresha mazingira mazuriilibei : ndi,
' a l i : -msi ya bidhaa hiyo iwe nzuri na kum- : mb
nufaisha mfugaji. © nch
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By Guardian Correspondent, Rungwe

RUNGWE District Commissioner
in Mbeya Region Dr Vincent Anney
has promised dairy COWs keepers
that they will start reaping benefits
following efforts to find investors
who will buy milk at better prices
than it is now. '

Dr Anney made the remarks
here at the weekend at the Rungwe
District Council Councillors meeting
in which various issues were raised
in regard to low prices dairy keepers

* were getting from their high quality

milk.

Among Dr Anney’s strategies is to
finalise agreement with Asas Dairy
‘Company and other investors who
have been wooed by the District’s

DC

good environment in the dairy
sector.

“A litre of milk is sold at 600/-
and the buyer, say Tanga Fresh
Company, sells at 1.200/- while the
Districts milk production is 60
million litres per year, which shows
how dairy cows keepers are being
shortchanged of their product,” he
said.

He added that they will soon add
more modern dairy cows to make
sure milk is obtained abundantly to
meet the available market.

In regard to the cocoa crop, Dr
Anney said the government has
announced its indicative price
- 4,200/- per kg and directed all
buyers to abide by the price.

He said so far in some areas

promises fair
oduction

plaining for lack of

the cocoa crop due to buyers not
going to cooperatives societies, and
promised to diScuss with investors t0
establish cocoa processing factories
including chocolate making.

For his part, Rungwe District
Council  Chairmar, Mpokigwa
Mwankuga said the Council’s
position is to remove all middlemen
defrauding dairy cow keepers and
urged other investors to COME
forward to assist them.

The Council’s Executive Director,
Loema Peter said dairy products
has had great contribution in
income generation and that they
will continue to improve the
environment to achieve higher
prices to benefit keepers.

farmers are com
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